Description ทำให้ดี ช่วยดันอันดับ Google Ranking
ในสายทำ SEO หนึ่งในโจทย์สำคัญที่ทุกคนพยายามอัพเดทกันอยู่ตลอดคือเรื่องเทคนิคสำหรับดันอันดับเว็บให้ขึ้นบน Google Ranking แต่ก็มีเรื่องพื้นฐานบางอย่างที่ละเลยไปไม่ได้ครับ นั่นคือการทำ Description
ซึ่งในส่วนนี้ไม่ใช่ว่าเขียนให้น่าสนใจหรือเขียนสนุก จะช่วยได้เสมอไป แต่มันต้องตรงตามหลักให้คะแนนของ Google บางอย่างด้วยครับ
มาลองดูว่า เรื่องที่ควรรู้เกี่ยวกับ Description มีอะไรบ้าง
![](https://www.hostinglotus.com/blog/wp-content/uploads/2019/12/dd-1.jpg)
ข้อบังคับ จำเป็นต้องมี Keyword อยู่ในเนื้อหาเสมอ
เป็นข้อบังคับ อันดับที่หนึ่ง ถ้าไม่มี ก็คือจบกันครับ
แล้ว Keyword จะต้องเป็นแบบไหน คือก่อนอื่นเราต้องกำหนดไว้เลยว่า จะใช้คำไหนเป็น Focus Keyword เช่น สินค้า บริการ หรือ Content ที่เราต้องการทำ ซึ่งตรงนี้เราสามารถวิเคราะห์ได้ผ่านทางเครื่องมือของ Google หรือถ้าเป็นคำเฉพาะใหม่ ๆ เราสามารถกำหนดเองได้เลย
แต่ที่สำคัญคือต้องมีคำเหล่านั้นอยู่ใน Description ด้วยครับ
ต้องมีคำที่ดึงดูดความสนใจ
มีคำค้นหาหลัก Focus Keyword เรียบร้อยแล้ว หลังจากนั้นต้องมีการเลือกคำที่จะดึงดูดความสนใจ
ตัวอย่างเช่น ถ้าเป็นรีวิวหนัง ซีรีส์ อาจจะต้องมีคำประเภท Spoil หรือการใช้ตัวเลขเข้าช่วยเช่น
10 เรื่องที่คุณควรทราบเกี่ยวกับ…
5 เรื่องที่ต้องระวัง….
6 ขั้นตอนการลงทะเบียน ชิม ช็อป ใช้…
คำเหล่านี้สามารถทำเป็นหัวข้อ Title เพื่อเรียกความน่าสนใจของเนื้อหา ซึ่งก็สามารถขยายลงมาไว้ใน Description ต่อได้ด้วยครับ
ความยาวของ Description
ตรงนี้สำคัญมาก เพราะถ้าสั้นเกินไปหรือยาวเกินไป การตัดคะแนนของ SEO สำหรับ Google Ranking จะให้ลดลง โดยส่วนตัวผู้เขียนแนะนำอยู่ที่ 150-160 คำ หรือประมาณ 1 บรรทัดครึ่ง หากคำนวณจากหน้ากระดาษ A4 ของ MS Word ครับ
มีคำที่เกี่ยวข้องใน Description
มีคำหลักที่ค้นหาแล้ว ก็ต้องมีคำรองหรือคำที่เกี่ยวข้องด้วย จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับ Description ได้มากขึ้น
ตัวอย่างเช่น เราพูดถึงการค้นหาคำว่า ร้านกาแฟ แต่คำเพียงแค่นี้ไม่เพียงพอ เราต้องมีคำที่เกี่ยวข้อง อาจจะเสริมด้วยคำที่บอก Location สถานที่ หรือจุดเด่นของร้านกาแฟนั้นว่ามีอะไรบ้าง
หรือถ้าเขียนเกี่ยวกับ รีวิวอาหาร ก็ควรต้องใส่เพิ่มเติมถึงจุดเด่นอื่นๆเข้ามาด้วย เช่น 5 อาหารคลีน แนะนำ ส่วนใน Description ก็ควรต้องมีคำว่า ลดน้ำหนัก, ดีท็อกซ์, ปลอดสารพิษ ตามแต่ว่ากลุ่มเป้าหมายที่เราต้องการสื่อสารด้วยคือใครครับ