มาทำความรู้จักกับตลาด Forex
มาทำความรู้จักกับตลาด Forex
Forex หรือ FX (Foreign Exchange) คือ ตลาดที่ทำการซื้อขายอัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา โดยราคานั้นจะแปรผันตาม demand และ supply ของแต่ละสกุลเงิน ซึ่งอาจจะขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย ไม่ว่าจะเป็นอัตราดอกเบี้ย อัตราเงินเฟ้อ ราคาน้ำมัน ราคาทองคำ สภาพเศรษฐกิจ สถานการณ์บ้านเมือง เหตุการณ์ทั้งในและต่างประเทศ รวมถึงการประกาศตัวเลขสำคัญ ๆ ของแต่ละประเทศ เช่น อัตราการว่างงาน เป็นต้น
แต่อย่างที่ทราบกันดีในแวดวงการลงทุนนั้น นักลังทุนสามารถลงทุนในตลาดต่างๆได้อย่างมากมาย ทั้งหุ้น ฟิวเจอร์ออฟชั่น หรือจะเป็นการลงทุนระยะยาว อย่างการลงทุนด้านอสังหาริมทรัพย์ แต่สิ่งที่ทำให้ตลาด forex นั้นเป็นหนึ่งในตลาดการลงทุนที่น่าจับตามองก็คือสภาพคล่องของมันไม่เหมือนกับตลาดอื่นๆ และยังเป็นตลาดที่ใหญ่มาก จึงทำให้ตลาด forex มีข้อได้เปรียบในหลายๆด้านนั่นก็คือ ง่ายต่อการเข้าถึง มีโบรกเกอร์หรือสถาบันการเงินให้เลือกมากมาย แถมเรายังสามารถที่จะเทรดได้ทั้งฝั่งซื้อ และฝั่งขาย โดยที่ใช้เงินในการที่จะเริ่มต้นเทรด ไม่สูงมาก เรียกได้ว่ามือใหม่ทดลองเทรด สามารถลงทุนในหลักร้อยก็เลยก็ว่าได้นะครับ และเนื่องจากเรามีสถาบันการเงินต่างๆทั่วโลกที่เปิดให้บริการในเวลาที่ต่างกัน มันจึงทำให้เราสามารถเทรดกันได้อย่างบ้าคลั่งตลอด 24 ชั่วโมง ตั้งแต่จันทร์ถึงศุกร์กันเลยเชียวหล่ะครับ
ตารางเวลาการซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินตรา (ตามเวลาประเทศไทย)
![](https://blog.metrabyte.cloud/wp-content/uploads/2018/06/vpsforex-markettime-1.png)
เงินที่สามารถเทรดได้ในตลาด FOREX มีอยู่ด้วยกันหลายคู่ โดยค่าเงินหลักๆมีด้วยกันหลายค่าเงินอย่างเช่น ยูโร (EUR) ดอลลาร์ (USD) ปอนด์ สเตอร์ลิง (GBP) เยน (JYP) ฟรังก์ สวัส (CHF) ออสเตรเลีย ดอลลาร์ (AUD) เป็นต้น โดยทั้งหมดที่กล่าวมานี้ ดอลลาร์ (USD) ถือว่าเป็นค่าเงินหลักที่มีการเทรดกันมากที่สุด
แต่อย่างไรก็ตามนะครับ การเทรด FOREX เราจะไม่ได้ซื้อหรือขายกันเพียงค่าเงินใดค่าเงินหนึ่ง แต่เราจะทำในเชิงของการเปรียบเทียบเสมอ ดังนั้นการเทรด FOREX จึงจะต้องเทรดกับอีกค่าเงินหนึ่งเสมอ ยกตัวอย่างเช่น EUR/USD เพื่อให้นักลงทุนสามารถซื้อ-ขายอัตราการแลกเปลี่ยนระหว่างสองค่าเงินนี้แทนที่จะซื้อในมูลค่าทั้งหมด สำหรับบทความนี้คงจะทำให้นักลงทุนมือใหม่ ที่สนใจการลงทุนในตลาด FOREX ได้รู้จักกับตลาดนี้ไปบ้างแล้วนะครับ ในบทความต่อไป เดี๋ยวผมจะมาแนะนำให้ว่าการที่เราจะทำกำไรจากตลาด FOREX ว่าเราต้องรู้อะไรบ้างนะครับ และเพื่อไม่ให้พลาดข่าวใหม่ๆ อย่าลืมกด LIKE และติดตามเพจของเรา www.facebook.com/webhostinglotus/
หรือใครที่กำลังมองหา VPS FOREX ความเร็วสูงสำหรับรัน MT4 เราก็มีให้บริการนะครับ https://metrabyte.cloud/cloud-vps-forex.php สำหรับวันนี้สวัสดีครับ